(L) Shin Kuna da Addini?

Kuna da buri na batsa?Ga wasu jarabawar jaraba na yau da kullum, waɗanda za a iya amfani dashi ga duk wani abu ko tsinkayen hali. A cikin 2011, da Ƙungiyar {asar Amirka ta Yara Da Yara (ASAM) ya bayyana cewa wasu alamomi, alamu da halaye suna nuna alamar ƙwayar ƙwayar kwakwalwa.

Tambaya game da jaraba - Psyungiyar chiwararrun Americanwararrun Amurka (DSM-IV)

Amsa a ko ko a'a ga tambayoyi bakwai masu zuwa. Mafi yawan tambayoyi suna da fiye da ɗaya sashi, saboda kowa yana nuna bambanci a cikin buri. Kuna buƙatar amsawa a kashi ɗaya don wannan tambaya don ƙidaya a matsayin amsa mai kyau.

  1. Haƙuri. Shin amfaninka ya karu a tsawon lokaci (haɓakawa)?
  2. Sauyawa. Lokacin da ka daina yin amfani da shi, shin ka taɓa samun kwarewa ta jiki ko kuma na jan hankali? Shin kuna da wasu daga cikin wadannan alamun cututtuka: rashin tausayi, damuwa, girgiza, ciwon kai, sutura, tashin zuciya, ko vomiting?
  3. Difficulty iko da amfani da ku. Kuna yin amfani da karin ko don tsawon lokaci fiye da yadda kuke so?
  4. Sakamakon mawuyacin hali. Shin kun ci gaba da yin amfani da ko da yake akwai sakamakon mummunan halinku, jin kai, lafiyar ku, aiki, ko iyali?
  5. Ayyuka ko dakatar da ayyukan. Shin kun taba kashe ko rage zamantakewa, wasanni, aikin, ko ayyukan gida saboda amfani?
  6. Ana ciyar da lokaci mai mahimmanci ko makamashi. Shin kayi amfani da lokaci mai yawa don samun, ta yin amfani da, boyewa, shiryawa, ko dawowa daga amfani da ku? Kuna ciyar da lokaci mai tsawo akan tunani? Kuna taɓa boye ko rage girman amfani da ku? Shin kun taba tunanin makircinsu don kauce wa kamawa?
  7. Batanci a yanke. Kuna tunanin wani lokaci akan yankewa ko sarrafa ikon amfani da ku? Shin, kun taba yin ƙoƙari mara nasara don yanke ko sarrafa ikonku?

Idan ka amsa a kan akalla 3 daga cikin waɗannan tambayoyin, to, sai ka hadu da ma'anar likita na likita. Wannan fassarar ta danganci Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Amurka (DSM-IV) da Tsarin Lafiya ta Duniya (ICD-10). (1)


Ɗaya mai sauƙi mai kyau don fahimtar jaraba shine a yi amfani da Cs guda hudu:

  1. Ƙarfafawa don amfani
  2. Ya ci gaba da amfani da duk da sakamakon da ba haka ba
  3. Ina yiwu zuwa Control amfani
  4. Craving - na tunani ko na zahiri

Tsarin jima'i na iya kasancewa tare da dogara da jiki da kuma kawar da bayyanar cututtuka.